Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số thành phố Trà Vinh lần thứ IV, năm 2024
27/06/2024
Ngày 26/6, thành phố Trà Vinh tổ chức Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số lần thứ IV, năm 2024. Đến dự đại hội có các đồng chí: Nguyễn Thành Tâm, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy Trà Vinh; Nguyễn Văn Khiêm, Trưởng Ban Văn hóa - Xã hội, Hội đồng nhân dân tỉnh; Kiên Banh, Phó Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh; Hà Thanh Sơn, Phó trưởng Ban Dân tộc tỉnh, Thành viên Ban chỉ đạo đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số cấp tỉnh lần thứ IV, năm 2024 và đại diện các sở, ngành tỉnh; lãnh đạo Thành ủy, Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam thành phố Trà Vinh; các vị nguyên là lãnh đạo tỉnh qua các thời kỳ và 150 đại biểu tiêu biểu đại diện hơn 24.900 đồng bào dân tộc thiểu số trên địa bàn thành phố Trà Vinh.
Thành phố Trà Vinh có 10 đơn vị hành chính gồm: 9 phường và 1 xã, trong đó có 4 phường có đông đồng bào dân tộc thiểu số sinh sống gồm phường 3, 7, 8, 9. Diện tích tự nhiên toàn thành phố Trà Vinh là 6.794 ha, dân số chung 114.825 người, trong đó đồng bào Khmer 20.877 người, chiếm 18,18%; dân tộc Hoa 3.843 người, chiếm 3,35%; dân tộc Chăm có 187 người, chiếm 0,16%. Hiện nay 100% các khóm, ấp có đường ô tô đến trung tâm phường, xã được rải nhựa hoặc bê tông; tỷ lệ hộ dân tộc thiểu số được sử dụng nước hợp vệ sinh đạt 100%; sử dụng điện thường xuyên, an toàn đạt 99,97%. Hộ nghèo dân tộc thiểu số còn 24/44 hộ, chiếm tỷ lệ 0,47% so với tổng số hộ dân tộc thiểu số và chiếm tỷ lệ 54,55% so với tổng số hộ nghèo toàn thành phố Trà Vinh.
Tại Đại hội, Đại hội biểu quyết chọn cử 18 đại biểu dự Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số cấp tỉnh vào tháng 11/2024. Ủy ban nhân dân tỉnh tặng bằng khen cho 04 tập thể; 10 cá nhân có thành tích xuất sắc trong thực hiện các chính sách dân tộc và có những đóng góp trong phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh đối với vùng đồng bào dân tộc thiểu số; Ban Dân tộc tỉnh tặng giấy khen cho 13 cá nhân có thành tích xuất sắc đóng góp vào việc củng cố khối đại đoàn kết các dân tộc, góp phần xây dựng và bảo vệ quê hương, thực hiện thắng lợi nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của địa phương; Ủy ban nhân dân thành phố Trà Vinh tặng giấy khen cho 5 tập thể và 15 cá nhân có nhiều thành tích đóng góp vào việc củng cố khối đại đoàn kết các dân tộc, giai đoạn 2019 - 2024.
Một số hình ảnh tại Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số thành phố Trà Vinh lần thứ IV, năm 2024:
Quang cảnh Đại hội thành phố Trà Vinh
Đoàn Chủ tịch điều hành Đại hội
Đại biểu dự Đại hội dân tộc thiểu số cấp tỉnh ra mắt Đại hội
Ông Hà Thanh Sơn, Phó Trưởng Ban Dân tộc tỉnh, Thành viên Ban chỉ đạo đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số cấp tỉnh lần thứ IV, năm 2024 trao Giấy khen của Trưởng Ban Dân tộc tỉnh
Tin, ảnh: Thanh Lộc-Phòng TTPL
×